Bulông đầu lục giác lõm (SHCS) và bu lông đầu lục giác: Độ bền, hình dáng đầu và những gì cần ghi vào yêu cầu báo giá (RFQ)

Với mối nối cỡ inch 1/2", so sánh trực tiếp duy nhất cùng kích thước trong bộ dữ liệu này cho thấy bulông đầu lục giác lõm đạt độ bền kéo trên 16,000 lbs so với 14,000 lbs của bu lông đầu lục giác Grade 8. Nhưng con số duy nhất đó của cấp nhà cung cấp không mở rộng được sang các kích thước hay tiêu chuẩn khác. Những quyết định bạn có thể chốt ngay là quy tắc chống giòn do hydro trên 39 HRC, phần đóng góp nhỏ hơn của đầu bulông vào chiều dài kẹp (0.40 x đường kính so với 0.50). Và cách ghi tiêu chuẩn cùng lớp phủ để ngăn việc thay thế trái phép.

Yêu cầu báo giá

Loại trừ bulông cường độ cao mạ điện không có biện pháp giảm nhạy giòn do hydro

Bắt đầu từ đây, vì dạng hỏng này khiến mối nối mất tác dụng bất kể bảng thông số ghi gì. Trên 39 HRC (390 HV / 1200 MPa), bulông được xếp vào nhóm có độ nhạy cao với giòn do hydro và các biện pháp giảm nhạy là bắt buộc 2. Dải này bao gồm cấp 10.9 và 12.9 theo ISO 898-1, SAE J429 Grade 8, bulông đầu lục giác lõm ASTM A574, và mọi bulông tôi bề mặt 2. Cấp 12.9 nằm ở đầu trên của dải, với dải độ cứng quy định 39–44 HRC (385–435 HV) và cảnh báo tường minh của ISO 898-1 về nứt do ăn mòn ứng suất 2. Trong khoảng 34 đến 39 HRC, mức phân loại là chuyển tiếp và kiểm soát quy trình là then chốt 2. Cơ chế nằm ở lớp phủ chứ không phải ở thép. Lớp phủ mạ điện đưa hydro vào chi tiết. Lớp kẽm-niken đòi hỏi quản lý giòn do hydro bằng nung già hóa sau mạ, và rủi ro dư vẫn còn trên các chi tiết đã tôi cứng 17. Mạ điện cadmium mang nghĩa vụ tương tự — chi tiết cường độ cao đã tôi cứng mạ cad phải được nung già hóa sau mạ 22. Lớp phủ zinc flake được áp dụng không bằng điện phân. Đó là lý do nó là lựa chọn phổ biến cho bulông cường độ cao trong ô tô, kết cấu, đường sắt và thiết bị ngoại ô nơi rủi ro giòn do hydro là mối quan ngại nghiêm trọng 17. Một ví dụ minh họa: bulông đầu lục giác lõm cấp 12.9 mạ kẽm-niken và một con mạ zinc flake có thể cùng mang một cấp bền. Nhưng chỉ tuyến zinc flake mới tránh được bước quản lý giòn do hydro mà chi tiết mạ điện đòi hỏi 17. Các nguồn không đưa ra thời gian nung, nhiệt độ hay tiêu chí nghiệm thu. Vì vậy hãy đưa các thông số đó vào RFQ như một câu hỏi dành cho đơn vị mạ thay vì giả định sẵn 2. Kiểm tra thêm các yếu tố rủi ro sau trên bản vẽ của bạn: ren dưới 6 mm, thép pha boron hoặc hàm lượng carbon cao, gia công nguội sau xử lý nhiệt, và inox martenlit hoặc hóa cứng kết tủa 2.

Quyết định xem bạn có cần sức chứa kéo thêm của bulông đầu lục giác lõm hay không

Bộ dữ liệu chỉ chứa đúng một so sánh trực tiếp cùng kích thước. Hãy đọc kỹ trước khi viết một tuyên bố về độ bền vào thông số kỹ thuật. Ở đường kính 1/2", bulông đầu lục giác lõm được ghi nhận ở độ bền kéo trên 16,000 lbs, so với 14,000 lbs của bu lông đầu lục giác Grade 8, 11,000 lbs của Grade 5 và 6,000 lbs của Grade 2 16. Đó là con số ở cấp nhà cung cấp cho một kích thước duy nhất. Vì vậy hãy xem nó như dấu hiệu cho thấy SHCS có thể vượt bu lông đầu lục giác Grade 8 tại 1/2", chứ không phải quy luật chung cho hai dòng sản phẩm 16. Các giá trị cấp tuyệt đối giúp bạn kiểm tra chéo so sánh này nhưng không mở rộng được nó. SAE J429 Grade 8 là thép hợp kim tôi và ram với độ bền kéo tối thiểu 150 ksi 13. ISO 898-1 cấp 8.8 có độ bền kéo tối thiểu 800 MPa (116,000 PSI) và giới hạn chảy 640 MPa 26. Và một bulông M12 cấp 8.8 được ghi nhận chịu được khoảng 54.1 kN (12,160 lbf) 26. Đó là các giá trị tối thiểu do tiêu chuẩn đặt ra để bulông đủ điều kiện mang cấp đó. Và không phải tiêu chuẩn nào cũng quy định mọi phép thử — SAE J429 bỏ yêu cầu giới hạn chảy, thay bằng tải trọng chứng nhận 6. Điều này có ý nghĩa gì với RFQ của bạn: ghi rõ cấp tính chất hoặc cấp bền và tiêu chuẩn yêu cầu, chứ đừng dựa vào giả định SHCS luôn thắng. Các nguồn không chứng minh kết quả tại 1/2" còn đúng ở kích thước, cấp hay tiêu chuẩn khác. Và không có giá trị kéo hay tải trọng chứng nhận số nào của ASTM A574 xuất hiện trong bộ dữ liệu này 1618.

Chọn kiểu đầu dựa trên khả năng tiếp cận và chiều dài kẹp, chứ không chỉ độ bền

Hình dáng đầu ảnh hưởng tới mối nối theo hai cách mà con số độ bền không phản ánh được. Trong tính toán lực siết trước và độ dãn dài, đầu bulông lục giác lõm đóng góp chiều dài hiệu dụng bằng 0.40 x đường kính bulông, so với 0.50 x đường kính bulông cho đầu bu lông lục giác 14. Do đó đầu SHCS chiếm ít chiều dài kẹp hơn. Điều đó phù hợp với cách mô tả bulông đầu lục giác lõm là dạng đầu thấp, phù hợp không gian chật hẹp và máy móc chính xác 24. Đó là sự đánh đổi cần cân nhắc với so sánh độ bền kéo ở mục trước. Ở nơi đầu lục giác không vừa với không gian cho phép, phần đóng góp đầu hiệu dụng nhỏ hơn và ổ drive lục giác chính là lý do SHCS là lựa chọn thực dụng 1424. Ở nơi mối nối có không gian và trình tự lắp ráp thuận lợi với lục giác ngoài, đầu lục giác vẫn là phương án thông thường 24. Chi tiết kích thước mà bạn thường dùng để xác nhận khoảng hở — đường kính đầu, chiều cao đầu, kích thước ổ lục giác tại đường kính ren cho trước — không có trong bộ dữ liệu này. Vì vậy hãy đối chiếu với bản vẽ catalogue của nhà cung cấp hoặc tiêu chuẩn liên quan trước khi phát hành thiết kế 1424.

Ghi rõ tiêu chuẩn và cấp tính chất để nhà cung cấp không thể thay thế

Mức độ bền một mình không định danh được bulông. ASTM A574 là tiêu chuẩn kỹ thuật cho bulông đầu lục giác lõm thép hợp kim. Đó là cách gọi phân biệt SHCS với bu lông lục giác có độ bền tương đương 18. Phía lục giác, SAE J429 Grade 8 là một tiêu chuẩn khác với ASTM F3125. Và bulông Grade 8 nhìn chung không thể thay thế cho bulông kết cấu A490 nếu không có sự phê duyệt của kỹ sư, dù mức độ bền của chúng tương đương 13. Sự phân biệt này có hệ quả vượt ra ngoài giấy tờ. Việc thay bulông lục giác thường chỗ nơi yêu cầu bulông kết cấu A325 hoặc A490 là vi phạm quy chuẩn, vì bulông kết cấu mang các yêu cầu riêng về tải trọng chứng nhận và lắp đặt 21. Một bu lông lục giác Grade 8 đưa ra thay cho hạng mục A490 là một tiêu chuẩn khác dù độ bền tương đương. Vì vậy dòng RFQ phải ghi tên tiêu chuẩn chứ không chỉ cấp bền 1321. Viết cách gọi theo cấu trúc tiêu chuẩn cộng cấp tính chất cộng ký hiệu lớp phủ, và nêu rõ việc thay thế cần phê duyệt bằng văn bản. Các nguồn không chứng minh cấp hay lớp nào là bắt buộc cho ứng dụng cụ thể nào. Vì vậy lựa chọn thuộc về tính toán mối nối của bạn và quy chuẩn áp dụng 1321.

Chọn lớp phủ dựa trên tuổi thọ chống ăn mòn và tổng chi phí lắp đặt

Đơn giá là thước đo kém ở đây, vì lớp phủ nhìn rẻ nhất thường buộc bạn xác nhận nhiều nhất. Black oxide chỉ có lớp mỏng dầu phủ làm chậm oxy hóa theo cấp độ ngày 20. Mạ kẽm là lớp hy sinh, tự phục hồi tại vết xước, nhưng sẽ không bền vĩnh viễn trong môi trường ăn mòn mạnh 20. Mạ điện cadmium nay đắt hơn kẽm hơn bốn lần, một phần vì các đơn vị mạ đã ngừng cung cấp. Nó vẫn đòi hỏi nung già hóa sau mạ trên chi tiết cường độ cao đã tôi cứng 22. Phía nhúng nóng, ASTM F2329 đắt hơn ASTM A153 từ 10–25% với kiểm tra phức tạp hơn. Chỉ đáng yêu cầu khi ứng dụng kết cấu trọng yếu, bulông cường độ cao hoặc yêu cầu hồ sơ nghiêm ngặt đủ để biện minh 5. Zinc flake và kẽm-niken khác nhau ở nhiều hơn tuổi thọ chống ăn mòn. Kẽm-niken mạ điện và cần quản lý giòn do hydro bằng nung già hóa; zinc flake không dùng điện phân và phổ biến cho bulông cường độ cao trong ô tô, kết cấu, đường sắt và thiết bị ngoại ô 17. Kẽm-niken vẫn có thể là lựa chọn tốt hơn khi ứng dụng cần dẫn điện, bề mặt kim loại sáng hoặc hành vi ren rất chính xác, miễn là cấp bền và kiểm soát quy trình cho phép 17. Một quyết định về tuổi thọ chống ăn mòn mà bất kỳ so sánh đơn giá nào cũng không hiện ra: bulông mạ kẽm dùng với gỗ xử lý hóa chất ăn mòn nhanh và nên thay bằng bulông nhúng nóng galvanized hoặc inox 21. Kiểm tra môi trường làm việc và vật liệu tiếp hợp trước khi so giá lớp phủ.

Viết cách gọi lớp phủ và xác nhận hàng có sẵn trước khi RFQ đóng

Ký hiệu lớp phủ chi phối quan hệ mô men-lực siết, và khả năng cung ứng quyết định RFQ có đáp ứng được hay không. Hãy làm các việc sau trước khi gửi.

  • Quy định ký hiệu ISO 10683 kèm thành phần 'L' (ví dụ flZnnc-L-f720) để lớp phủ gồm chất bôi trơn và hệ số ma sát được kiểm soát 3.
  • Nếu bản vẽ thiếu ký hiệu 'L', hãy kỳ vọng hệ số ma sát không kiểm soát; thêm '-L' hoặc quy định chất bôi trơn riêng 3.
  • Xác nhận cấp độ dày và mục tiêu phun muối thực sự cần — cấp 'f' là 5–12 µm và '720' nghĩa là 720 giờ đến gỉ đỏ 3.
  • Yêu cầu nhà cung cấp xác nhận cấp và cỡ yêu cầu có sẵn kho hoặc sản xuất theo đơn được, và có áp dụng số lượng đặt hàng tối thiểu không 2623.
  • Xác nhận bằng văn bản quy trình khử giòn của đơn vị phủ đối với mọi chi tiết trên 39 HRC 2.

Nơi các nguồn bất đồng hoặc còn thiếu

So sánh độ bền dựa trên một nguồn cấp nhà cung cấp tại một kích thước, và phần trăm chi phí lớp phủ đến từ các tiêu chuẩn và quy trình khác nhau. Hãy xem các dòng dưới đây là những câu hỏi cần đặt cho nhà cung cấp chứ không phải số liệu để thiết kế theo.

Mục tranh chấp hoặc thiếu (kèm đơn vị)Một nguồn ghi nhậnNguồn khác ghi nhậnNgười mua nên làm gì
Độ bền kéo SHCS so với lục giác cấp 8 tại 1/2" (pound)SHCS 16.000+ pound 16Lục giác cấp 8: 14.000 pound 16Yêu cầu nhà cung cấp chứng nhận tải chứng minh cho cỡ và cấp của bạn
Độ bền kéo SHCS ở cỡ khác 1/2" (pound)Không có so sánh cùng cỡKhông có so sánh cùng cỡYêu cầu bảng tải chứng minh của tiêu chuẩn cho đường kính danh nghĩa của bạn
Độ bền kéo tối thiểu ASTM A574 (ksi hoặc MPa)Không nêu giá trị số 18Không nêu giá trị số 18Yêu cầu nhà cung cấp trích bảng tính chất A574 trên chứng nhận
Đường kính đầu, chiều cao đầu, cỡ then lục giác (mm hoặc inch)Không cung cấp 14Không cung cấp 24Đối chiếu bản vẽ catalogue của nhà cung cấp trước khi phát hành
Giá trị mô-men xoắn và bán kính quay (N·m, mm)Không cung cấpKhông cung cấpYêu cầu dữ liệu mô-men–lực kẹp của nhà cung cấp cho lớp phủ của bạn
Đơn giá, MOQ và thời gian giao theo cấp/cỡKhông cung cấpKhông cung cấpBáo giá theo BOM của bạn; đừng giả định có hàng tồn
Phần trăm chi phí lớp phủ (% trên nền gốc)Cadmium đắt gấp 4 lần kẽm 22F2329 đắt hơn A153 10–25% 5So sánh trên tổng chi phí lắp đặt, không phải đơn giá

Câu hỏi thường gặp

Bulông đầu lục giác lõm (SHCS) là gì, độ bền và kích thước của chúng so với bu lông lục giác ra sao, và khi nào chúng là lựa chọn phù hợp?

Với mối nối cỡ inch 1/2", so sánh trực tiếp duy nhất cùng kích thước trong bộ dữ liệu này cho thấy bulông đầu lục giác lõm đạt độ bền kéo trên 16,000 lbs so với 14,000 lbs của bu lông đầu lục giác Grade 8. Nhưng con số duy nhất đó của cấp nhà cung cấp không mở rộng được sang các kích thước hay tiêu chuẩn khác.

Những gì chưa được xác lập về Bulông đầu lục giác lõm: Thông số, độ bền và thời điểm sử dụng?

Không có bảng tải trọng chứng nhận tổng hợp nào so sánh SHCS (ASTM A574) với bu lông lục giác (cấp SAE J429, cấp ISO 4014/4017) tại cùng đường kính danh nghĩa. Không có giá trị kéo hoặc tải trọng chứng nhận số nào của ASTM A574. Ở nơi điều này ảnh hưởng đến đơn hàng của bạn, hãy yêu cầu nhà cung cấp giá trị thử nghiệm hoặc datasheet cụ thể thay vì chấp nhận một tuyên bố chung chung.

Nguồn tham khảo · 28
  1. 1 www.engineeringtoolbox.com engineeringtoolbox.com
  2. 2 www.trojansf.co.uk trojansf.co.uk
  3. 3 www.trojansf.co.uk trojansf.co.uk
  4. 4 intercorpusa.com intercorpusa.com
  5. 5 www.hotdipgalvanizing.com hotdipgalvanizing.com
  6. 6 wilsongarner.com wilsongarner.com
  7. 7 www.kenenghardware.com kenenghardware.com
  8. 8 wilsongarner.com wilsongarner.com
  9. 9 nutsandbolts.com nutsandbolts.com
  10. 10 www.fastenright.com fastenright.com
  11. 11 kebafastenings.com kebafastenings.com
  12. 12 nutsandbolts.com nutsandbolts.com
  13. 13 www.blueribbonfastener.com blueribbonfastener.com
  14. 14 www.nord-lock.com nord-lock.com
  15. 15 www.kenenghardware.com kenenghardware.com
  16. 16 scfastening.com scfastening.com
  17. 17 kebafastenings.com kebafastenings.com
  18. 18 www.trojansf.co.uk trojansf.co.uk
  19. 19 kebafastenings.com kebafastenings.com
  20. 20 www.fiveflute.com fiveflute.com
  21. 21 nutsandbolts.com nutsandbolts.com
  22. 22 wilsongarner.com wilsongarner.com
  23. 23 www.fastenright.com fastenright.com
  24. 24 scfastening.com scfastening.com
  25. 25 www.fastenright.com fastenright.com
  26. 26 princefastener.com princefastener.com
  27. 27 www.fastenright.com fastenright.com
  28. 28 www.cyclonebolt.com cyclonebolt.com

Yêu cầu báo giá

Nhận giá trực tiếp từ nhà máy của các nhà sản xuất đã được xác minh.

Những gì cần nêu trong yêu cầu báo giá

  • ✓ Tiêu chuẩn và cấp bền (ví dụ: DIN 912, ISO 4762, cấp 8.8) — hoặc bản vẽ cho chi tiết gia công riêng.
  • ✓ Kích thước, chiều dài và loại ren (metric hay inch).
  • ✓ Số lượng theo từng kích cỡ và ngày giao hàng mong muốn.
  • ✓ Quốc gia nhận hàng, cùng yêu cầu về lớp phủ hoặc bề mặt (nếu có).
  • ✓ Các tài liệu bạn cần kèm theo lô hàng (ví dụ: chứng nhận kiểm tra nhà máy) để báo giá bao gồm chúng.
  • ✓ Yêu cầu của bạn được gửi thẳng đến đội ngũ nhà máy qua email và được trả lời trong vòng 24 giờ.
  • ✓ Giá trực tiếp từ nhà máy
  • ✓ Thông số chuẩn hóa và theo yêu cầu riêng
  • ✓ Xuất khẩu trực tiếp từ nhà máy đến người mua tại châu Âu, châu Á, châu Mỹ và Trung Đông
  • ✓ Hỗ trợ đầy đủ các nhóm chi tiết liên kết

Chúng tôi chỉ dùng thông tin của bạn để trả lời yêu cầu báo giá này — xem Thông báo bảo mật để biết mọi thông tin biểu mẫu thu thập.