Yêu cầu báo giá (RFQ) về chi tiết buộc phải chứa gì để nhà cung cấp báo giá đúng một loại sản phẩm
Một RFQ cơ khí có thể so sánh được nêu rõ tiêu chuẩn chi phối và phiên bản của nó, cấp độ bền, tiêu chuẩn ren và thước chặn, cùng ký hiệu đầy đủ của lớp phủ, vì từng yếu tố này đều thay đổi những gì nhà cung cấp được phép gia công. Nó cũng nêu số lượng và tiến độ, khung kiểm tra và lấy mẫu, cùng bộ hồ sơ tài liệu, vì chúng quyết định số lượng đặt tối thiểu, chi phí đồ gá và chi phí thử nghiệm. Các nguồn không cung cấp một mẫu RFQ hợp nhất, nên các trường dưới đây được lắp ghép từ các tiêu chuẩn và điều kiện nhà cung cấp mà chúng thực sự xác lập.
Nêu tiêu chuẩn chi phối, không phải mô tả sản phẩm
Một dòng ghi "bu lông mạ kẽm 3/4 in" không thể báo giá, vì tiêu chuẩn mới là thứ đặt ra kích thước, dung sai ren và quy tắc đánh dấu mà nhà cung cấp làm theo. Cùng một sản phẩm danh nghĩa còn mang độ dày phủ tối thiểu khác nhau tùy tiêu chuẩn phủ nào được nêu, nên tiêu chuẩn là một phần trong định nghĩa sản phẩm chứ không phải ghi chú bên lề. Bu lông A394 cho thấy khoảng cách lớn thế nào. Theo ASTM F2329 với Yêu cầu bổ sung 1, chúng cần 2,8 mils trung bình và 2,5 mils trên từng mẫu; theo ASTM A153 lớp C, cùng bu lông đó cần 2,1 mils trung bình và 1,7 mils riêng lẻ 1. Chi tiết nhỏ dưới 3/8 in đường kính thì ngược lại: 1,5 mils theo F2329 so với 1,4 mils theo A153 11. Nhiều kẽm hơn trên sản phẩm làm thay đổi khe hở ren và độ tương thích với đai ốc, nên hai câu trả lời không thể thay thế nhau 1. Cấp độ bền cũng không quyết định tiêu chuẩn. Grade 8 (SAE J429) và A490 (ASTM F3125) ở mức bền gần nhau nhưng là hai tiêu chuẩn khác nhau, và trong kết cấu thép thường không thể thay thế nếu không có phê duyệt kỹ thuật 15. Ghi số tiêu chuẩn và phiên bản vào dòng RFQ, và coi mọi thay thế là một câu hỏi được lập hồ sơ chứ không phải mặc định của nhà cung cấp.
Viết dòng cấp độ và vật liệu sao cho cấp độ bền và nghĩa vụ chống giòn được cố định
Cấp độ bền không chỉ là con số độ bền. Nó xác định dải độ cứng, và dải độ cứng quyết định sản phẩm có nằm trong vùng rủi ro giòn do hydro hay không, qua đó chế độ phủ và nung hồi nào được chấp nhận 2, 17. Cấp 12.9 nằm ở 39-44 HRC (385-435 HV) và được mô tả là vùng rủi ro cực đại, gần như không dung nạp hydro nguyên tử 17. Cấp 10.9 nằm ở 32-39 HRC và chịu được nhiều hydro khuếch tán hơn trước khi nứt khởi phát 17. Chi tiết được chỉ định ở 25-39 HRC (240-380 HV) thường không bị giòn khi mạ kẽm nhúng nóng, vì thế bu lông cấp 10.9 và A354 BD được mạ kẽm thường xuyên 2. Vì vậy RFQ nên nêu cấp độ bền và dải độ cứng chứ không chỉ một con số kéo. Nếu để cấp mở, mỗi nhà cung cấp có thể báo một dải độ cứng và một hướng phủ khác nhau, và các biện pháp chống giòn tính trong hai báo giá sẽ không giống nhau.
Các trường kích thước và ren mà RFQ phải chứa
Chỉ đường kính và chiều dài là để mặc nhà cung cấp chọn hệ ren và thước chặn kiểm tra. Hệ ren còn quyết định yêu cầu phủ của bạn có áp dụng hay không, nên hãy nêu cả hai.
- Đường kính danh nghĩa và bước ren, hoặc ký hiệu ren (M, UNC, UNF, UNEF) 10
- Tiêu chuẩn thước chặn ren dùng kèm tiêu chuẩn phủ, ví dụ BS 84 hoặc ASME B1.1 10
- Chiều dài và mốc đo mà nhà cung cấp cần căn cứ
- Kiểu đầu và kiểu vần (drive)
- Đầu nhọn, thân và mọi hình học dưới đầu ảnh hưởng đến lắp ráp
- Tiêu chuẩn phủ ghi trên cùng một dòng, vì ISO 10683:2018 áp dụng cho ren mét không phải ISO, kể cả UNC, UNF và UNEF 10
Viết ký hiệu phủ đầy đủ, không phải một từ về bề mặt
"Mạ kẽm" hay "zinc flake" không thể báo giá so sánh được, vì ký hiệu tiêu chuẩn phủ mã hóa những tính chất nhà cung cấp phải đạt. Trong ISO 10683, mã flZnnc-L-f720 nghĩa là zinc flake, không crom hóa trị sáu, có chất bôi trơn, cấp độ dày mịn 5-12 µm và tối thiểu 720 giờ đến gỉ đỏ trong thử nghiệm phun muối 6. Mỗi yếu tố thay đổi sản phẩm. Bỏ L thì lớp phủ không chứa chất bôi trơn, hệ số ma sát mất kiểm soát và quan hệ mô-men–lực kẹp không còn dự đoán được 6. Cấp độ dày và số giờ phun muối là hai quyết định riêng: 720 giờ được mô tả là chuẩn ô tô và công nghiệp chung, 360-500 giờ cho điều kiện trong nhà vừa phải, còn 1000-1500 giờ cho môi trường ven biển và ngoài khơi khắc nghiệt 10. Mạ kẽm nhúng nóng cũng cần kỷ luật tương tự. F2329 bổ sung thử nghiệm bám dính bắt buộc trên từng lô sản xuất, nghiệm thu không lỗi và độ dày tối thiểu cao hơn cho chi tiết nhỏ và bu lông A394; nguồn mô tả phần chênh giá 10-25% so với A153 11. Nếu RFQ chỉ ghi "mạ kẽm nhúng nóng", nhà cung cấp có thể định giá theo bất kỳ khung nào và các báo giá sẽ không khớp nhau.
Khối lượng, nhịp đặt hàng và điều kiện giao hàng
MOQ, chi phí đồ gá và thời gian giao hàng thay đổi theo kích thước, vật liệu và nhịp đặt hàng, nên một con số không kèm tiến độ không phải một yêu cầu có thể so sánh. Điều kiện công bố của một nhà cung cấp đặt cho vít thông thường dưới 10 mm đường kính thân số lượng đặt tối thiểu 50.000 chiếc, giao hàng thường 15-25 ngày làm việc và khuôn tính riêng 21. Đó là điều kiện của nhà cung cấp đó chứ không phải quy luật thị trường, nhưng cho thấy vì sao RFQ phải nêu cơ sở. Cung cấp cho nhà cung cấp số lượng theo năm hay theo dự án, nhịp gọi hàng (call-off), và đồ gá được khấu trừ hay thu một lần. Nêu cả điều kiện giao hàng và điểm đến trong RFQ, vì giá báo được xây trên đó. Các nguồn trong bộ này không công bố trường chuẩn cho incoterms hay điểm đến, nên hãy ghi điều kiện bạn cần thay vì giả định mặc định.
Mức kiểm tra, kế hoạch lấy mẫu và bộ hồ sơ tài liệu
Gánh nặng kiểm tra theo tiêu chuẩn phủ và ngành, nên RFQ bỏ ngỏ mức kiểm tra sẽ để mỗi nhà cung cấp định giá một lượng thử nghiệm khác nhau.
- Khung lấy mẫu nào áp dụng — với F2329, hãy nêu yêu cầu lô hàng hay lô sản xuất, vì khách hàng chịu trách nhiệm chỉ định 7, 14
- Quy tắc nghiệm thu — F2329 dẫn chiếu bảng 3 của F1470 cho cỡ mẫu và số lỗi nghiệm thu là không 7
- Kết quả thử nghiệm chứng nhận từ lô giao, nếu không nhà cung cấp sẽ mặc định dùng Sample Size C và tự thực hiện thử nghiệm 7
- Chứng nhận vật liệu EN 10204 3.1 hoặc 3.2 khi sản phẩm thuộc nhóm nhạy cảm 25
- Hồ sơ xử lý nhiệt, chuẩn bị bề mặt, phủ, nung hồi, cùng hồ sơ thử nghiệm xác nhận 25
- Tài liệu theo ngành — FAI, PPAP mức 3, phân tích thành phần vật liệu và CoC thường được yêu cầu theo hợp đồng ở các ngành chịu quản lý 26
Các trường đóng gói bạn phải tự định nghĩa
Đóng gói thay đổi chi phí xử lý và giá đơn vị, và không nguồn nào trong bộ bằng chứng này định nghĩa các trường đóng gói bắt buộc cho RFQ cơ khí. Hãy viết rõ thay vì chấp nhận mặc định của nhà cung cấp.
- Đơn vị đóng gói và số lượng mỗi hộp hay thùng
- Nội dung và định dạng nhãn trên hộp và thùng ngoài
- Cung cấp rời hay hộp nhỏ, và có yêu cầu kitting không
- Yêu cầu VCI, hút ẩm hay lớp chắn cho lô hàng
- Thùng trả lại hay dùng một lần, và thuộc sở hữu của ai
Nơi các nguồn nêu con số khác nhau cho cùng một quyết định
Hai điểm bất đồng đáng được giải quyết trước khi RFQ phát đi, vì mỗi điểm thay đổi những gì nhà cung cấp được phép định giá.
| Hạng mục tranh chấp kèm đơn vị | Một nguồn ghi | Nguồn khác ghi | Người mua nên làm gì |
|---|---|---|---|
| Yêu cầu nung hồi cho chi tiết Grade 8 và cấp 10.9 | Không cần; thường bị yêu cầu không cần thiết trong tiêu chuẩn như ASTM B633 8 | Bắt buộc trong 1 giờ với giám sát tuân thủ 100% khi giữ mạ điện 12 | Hỏi từng nhà cung cấp họ định giá theo chế độ nào, và nêu chế độ bạn yêu cầu |
| Độ dày phủ tối thiểu cho bu lông A394 (mils) | 2,8 trung bình / 2,5 riêng lẻ theo F2329 SR1 1 | 2,1 trung bình / 1,7 riêng lẻ theo A153 lớp C 1 | Nêu tiêu chuẩn và loại lô trong RFQ; kiểm chứng báo giá giả định theo tiêu chuẩn nào |
Câu hỏi thường gặp
RFQ cơ khí — tiêu chuẩn, cấp độ, kích thước, phủ, số lượng, đóng gói, mức kiểm tra — phải chứa thông tin gì để nhà cung cấp báo giá không phải đoán?
RFQ có thể so sánh nêu rõ tiêu chuẩn chi phối và phiên bản, cấp độ bền, tiêu chuẩn ren và thước chặn, cùng ký hiệu đầy đủ của lớp phủ, vì từng yếu tố này đều thay đổi những gì nhà cung cấp được phép gia công.
Các nguồn có đồng ý về việc nung hồi có bắt buộc với chi tiết Grade 8 và cấp 10.9 tiêu chuẩn không?
Các nguồn thu thập được mâu thuẫn: một nguồn ghi "S8: các chi tiết như chi tiết Grade 8 và cấp 10.9 tiêu chuẩn không cần nung hồi, song thường bị yêu cầu không cần thiết trong các tiêu chuẩn như ASTM B633." trong khi nguồn khác ghi "S12: khi giữ mạ điện, nung hồi bắt buộc trong 1 giờ và giám sát tuân thủ 100% (thực hành OEM ô tô).". Hãy coi sự bất đồng là tín hiệu: xác minh giá trị cụ thể cho kích thước và tốc độ của bạn với nhà cung cấp trước khi đặt hàng.
Điều gì chưa được xác lập khi viết RFQ cơ khí: cần chỉ định gì để báo giá quay về có thể so sánh?
Không nguồn nào cung cấp một danh sách kiểm tra trường hợp nhất bao trùm cả tám lĩnh vực yêu cầu. Không nguồn nào nói cấp độ bền nên biểu thị là mức tối thiểu hay một dải trong RFQ. Ở nơi điều này quan trọng với đơn hàng của bạn, hãy yêu cầu nhà cung cấp giá trị thử nghiệm hay số liệu datasheet cụ thể thay vì chấp nhận một khẳng định chung.
Trang liên quan
Nguồn tham khảo · 27
- 1 www.hotdipgalvanizing.com hotdipgalvanizing.com
- 2 www.boltcouncil.org boltcouncil.org
- 3 www.boltcouncil.org boltcouncil.org
- 4 www.boltcouncil.org boltcouncil.org
- 5 www.boltcouncil.org boltcouncil.org
- 6 www.trojansf.co.uk trojansf.co.uk
- 7 galvanizeit.org galvanizeit.org
- 8 www.boltcouncil.org boltcouncil.org
- 9 www.hotdipgalvanizing.com hotdipgalvanizing.com
- 10 www.trojansf.co.uk trojansf.co.uk
- 11 www.hotdipgalvanizing.com hotdipgalvanizing.com
- 12 www.trojansf.co.uk trojansf.co.uk
- 13 kenenghardware.com kenenghardware.com
- 14 www.hotdipgalvanizing.com hotdipgalvanizing.com
- 15 www.blueribbonfastener.com blueribbonfastener.com
- 16 kebafastenings.com kebafastenings.com
- 17 www.trojansf.co.uk trojansf.co.uk
- 18 wilsongarner.com wilsongarner.com
- 19 nutsandbolts.com nutsandbolts.com
- 20 nutsandbolts.com nutsandbolts.com
- 21 kenenghardware.com kenenghardware.com
- 22 www.fastenright.com fastenright.com
- 23 www.leist.de leist.de
- 24 kenenghardware.com kenenghardware.com
- 25 www.trojansf.co.uk trojansf.co.uk
- 26 yijinsolution.com yijinsolution.com
- 27 www.trojansf.co.uk trojansf.co.uk
Yêu cầu báo giá
Nhận giá trực tiếp từ nhà máy của các nhà sản xuất đã được xác minh.
Những gì cần nêu trong yêu cầu báo giá
- ✓ Tiêu chuẩn và cấp bền (ví dụ: DIN 912, ISO 4762, cấp 8.8) — hoặc bản vẽ cho chi tiết gia công riêng.
- ✓ Kích thước, chiều dài và loại ren (metric hay inch).
- ✓ Số lượng theo từng kích cỡ và ngày giao hàng mong muốn.
- ✓ Quốc gia nhận hàng, cùng yêu cầu về lớp phủ hoặc bề mặt (nếu có).
- ✓ Các tài liệu bạn cần kèm theo lô hàng (ví dụ: chứng nhận kiểm tra nhà máy) để báo giá bao gồm chúng.
- ✓ Yêu cầu của bạn được gửi thẳng đến đội ngũ nhà máy qua email và được trả lời trong vòng 24 giờ.
- ✓ Giá trực tiếp từ nhà máy
- ✓ Thông số chuẩn hóa và theo yêu cầu riêng
- ✓ Xuất khẩu trực tiếp từ nhà máy đến người mua tại châu Âu, châu Á, châu Mỹ và Trung Đông
- ✓ Hỗ trợ đầy đủ các nhóm chi tiết liên kết