Zinc flake đối đầu kẽm-niken cho bu lông cường độ cao: Bằng chứng khẳng định điều gì về hydro, phun muối, ma sát và tiêu chuẩn
Với chi tiết liên kết hạng 12.9, zinc flake là lớp phủ duy nhất trong tập nguồn này được ghi nhận là không điện phân và không có rủi ro giòn hoá hydro bên trong, trong khi mạ kẽm-niken điện phân cần nung sau mạ 12, 17, 195, 6. Các nguồn không cho phép xếp hạng hai hệ thống theo phun muối và không chứa dữ liệu ma sát, nhiệt độ hay độ dày cho kẽm, PTFE hoặc phosphat hóa. Những con số đó cùng các tiêu chuẩn GMW/Ford/hàng không đã nêu phải lấy từ đơn vị phủ của bạn hoặc từ tiêu chuẩn OEM 14, 16, 17.
Loại bỏ các lớp phủ đòi hỏi bước kiểm soát hydro
Hãy bắt đầu từ hạng cường độ, không phải mục tiêu chống ăn mòn. Với hạng 12.9, các hệ thống không điện phân được ưu tiên hơn mạ điện phân. Khi dùng mạ điện phân, thời gian nung tối thiểu sau mạ là 24 h so với 8 h ở hạng 10.9 6. Riêng điều kiện này đã loại galvanize kẽm thường và kẽm-niken khỏi danh sách ngắn, trừ khi đơn vị phủ của bạn thực hiện quy trình nung có hồ sơ. Nguyên nhân nằm ở tuyến công nghệ. Mạ điện phân sinh hydro tại bề mặt chi tiết, nên kẽm-niken mang rủi ro giòn hoá phải kiểm soát bằng nung sau mạ 5, 12. Zinc flake được phủ bằng dip-spin hoặc phun rồi lưu hoá, không có tẩy axit và không có phản ứng điện phân. Bước lưu hoá ở 200–340 °C đồng thời đuổi hydro tồn dư. Vì vậy nhiều nguồn trình bày hệ thống này là không có rủi ro giòn hoá hydro bên trong 12, 16, 17, 19. Hãy coi đó là tuyên bố về quy trình cần kiểm chứng, không phải đặc tính mặc định là có. Yêu cầu đơn vị phủ xuất trình hồ sơ lưu hoá và, với các hạng cao nhất, xác nhận chống giòn hoá hydro như thử chịu tải duy trì theo ISO 15330 hoặc ASTM F519 19, 3. Các nguồn không cho nhiệt độ hay thời gian nung cho kẽm-niken và kẽm. Do đó thông số đó trên bản vẽ của bạn phải lấy từ tiêu chuẩn áp dụng hoặc từ đơn vị phủ.
Zinc flake hay kẽm-niken đạt được mục tiêu phun muối của bạn?
Trong hai hệ thống, chỉ zinc flake có số liệu phun muối gắn với độ dày và tiêu chuẩn thử nghiệm được nêu rõ. Ở lớp độ dày 12 µm, GMW3359 Code A được đánh giá 720 h và TACOM 12424710 Method 4 được đánh giá 700 h 17. Các con số rộng hơn dao động tới 1000 h không đỏ gỉ tùy cấu trúc lớp và hình học 16, và khoảng 720–1500 h đến khi đỏ gỉ theo ASTM B117/ISO 9227 tùy hệ thống và độ dày 19. Kẽm-niken xuất hiện trong các nguồn này với tuyên bố phun muối trên 2000 h. Tuy nhiên con số đó đến từ một trang duy nhất không nêu lớp độ dày hay tiêu chuẩn thử 14. Không thể đặt nó trên cùng thước đo với các con số của zinc flake, nên các nguồn không xác định được hệ thống nào thắng ở phun muối trung tính. Nếu bản vẽ của bạn cần số giờ phun muối cho kẽm-niken, hãy yêu cầu đơn vị phủ cung cấp ở độ dày và phương pháp thử bạn chỉ định.
Đặt mô-men xoắn theo ma sát đo được của lớp phủ, không phải giá trị thép trơn
Lớp phủ thay đổi hệ số ma sát, và ma sát quyết định hệ số K chuyển mô-men thành lực kẹp. Giá trị mô-men viết cho thép trơn sẽ làm siết quá mức mối nối có phủ được bôi trơn 7, 14. Đây là bước mà việc chọn lớp phủ trở thành quyết định thiết kế mối nối. Xem Tính toán lực siết trước và lực kẹp của bu lông: mô-men, ma sát và phương pháp siết trước khi chốt mô-men lắp ráp. Ma sát của zinc flake phụ thuộc lớp phủ bề mặt, và các tiêu chuẩn định nghĩa nó thay vì để ngỏ. TACOM 12424710 yêu cầu hệ số ma sát 0.13 ±0.03 theo ISO 16047, còn GMW3359 yêu cầu xác định COF khi phê duyệt chi tiết 17. Dải được công bố quanh 0.09–0.16 tùy lớp phủ bề mặt 19, so với mục tiêu điển hình 0.12–0.18 cho hệ có bôi trơn 3. Loại bất kỳ lớp phủ nào có ma sát chưa được mô tả đặc tính theo ISO 16047 trên chi tiết của bạn, với lớp phủ bề mặt của bạn. Các nguồn không cho hệ số K hay giá trị mô-men cho kẽm, kẽm-niken, PTFE hoặc phosphat hóa, nên những con số đó phải được đo hoặc cung cấp.
Lớp phủ có buộc phải thay đổi độ khớp ren không?
Cả hai hệ thống ứng viên đều là màng mỏng, nên câu hỏi khớp ren do lớp độ dày bạn chỉ định trả lời chứ không phải do họ lớp phủ. Zinc flake được ghi 5–8 µm cho Grade A hai lớp và 8–12 µm cho Grade B ba lớp 16, cùng 6–15 µm mỗi lớp với ảnh hưởng tối thiểu đến khớp ren 19 14. Kẽm-niken được ghi 8–14 µm bao gồm thụ động hóa và lớp phủ bề mặt 5, và một trang cho rằng 10–15 µm giúp không cần taro ren có dung sai lớn ở đai ốc 14. Tuyên bố cuối cùng là quan sát của một nguồn duy nhất, không phải quy tắc để phê duyệt bản vẽ. Hãy chỉ định lớp độ dày và xác nhận khớp ren bằng gauge qua/không qua trên chi tiết đã phủ 3. Các nguồn không chứa dữ liệu độ dày hay ren cho kẽm, PTFE hoặc phosphat hóa, nên những lớp phủ đó cần kiểm tra gauge riêng.
Nhiệt độ và tiếp xúc chất lỏng: cái nào được đề cập, cái nào không
Chỉ zinc flake có dữ liệu nhiệt độ và chất lỏng trong tập nguồn này. Nhiệt độ làm việc liên tục được ghi nhận tới khoảng 300 °C 8, 19. Một nhà cung cấp lớp phủ nêu khả năng chịu nhiệt tới 250 °C và nhiệt độ lưu hoá khoảng 300 °C 16. Khả năng kháng chất lỏng được liệt kê với tia UV, nhiên liệu, dầu, dung môi hữu cơ, biodiesel, nước làm mát và dầu phanh 16. Nếu chi tiết liên kết của bạn nằm gần nguồn nhiệt hoặc tiếp xúc chất lỏng vận hành, chính độ rộng này giữ zinc flake trong danh sách ngắn. Với kẽm, kẽm-niken, PTFE và phosphat hóa, các nguồn không cho bất kỳ dữ liệu nhiệt độ hay chất lỏng ô tô nào. Vì vậy mọi tuyên bố khoang động cơ cho các lớp phủ đó phải được đơn vị phủ hoặc tiêu chuẩn OEM chứng minh trước khi lên bản vẽ.
Chi phí: coi bội số là trần, không phải tỷ lệ giá
So sánh chi phí duy nhất trong bằng chứng đặt zinc flake cao gấp khoảng mười hai lần chi phí phosphat hóa có dầu 17. Chính nguồn đó quy một phần chênh lệch cho lượng zinc flake của họ thấp hơn nhiều. Vậy bội số phản ánh giá sản lượng thấp chứ không phải tỷ lệ ổn định để lập ngân sách 17. Hãy dùng nó làm tín hiệu rằng zinc flake nằm ở đầu cao so với nền phosphat–dầu, rồi lấy báo giá theo sản lượng của chính bạn. Các nguồn không chứa dữ liệu chi phí, MOQ hay thời gian giao hàng cho kẽm, kẽm-niken, PTFE hoặc phosphat hóa. Vì vậy không thể lập bảng xếp hạng chi phí đầy đủ cho năm lớp phủ từ bằng chứng này.
Các tiêu chuẩn OEM và hàng không mà bằng chứng thực sự ghi nhận
Hai tiêu chuẩn ô tô xuất hiện với yêu cầu xác định. GMW3359 Code A ở 12 µm với đánh giá phun muối 720 h và xác định COF theo ISO 16047. TACOM 12424710 Method 4 ở 12 µm với đánh giá 700 h và COF 0.13 ±0.03 17. Đó là những tiêu chuẩn bạn có thể trích dẫn với số liệu đằng sau. Một nguồn thứ cấp cho rằng nhiều OEM ô tô lớn đã chuyển bu lông cường độ cao mang tính an toàn sang zinc flake và đó là tiêu chuẩn mặc định cho hạng 12.9 15. Tuyên bố này dựa trên blog người bán B2B, hãy coi đó là lập trường của nhà cung cấp chứ không phải bằng chứng về tiêu chuẩn hiện hành của OEM nào. Về các phương pháp thử hydro và mạ, ASTM F1940, ASTM F519, ISO 15330, ASTM F1624 và ASTM B633 là các tiêu chuẩn được nêu trong tập nguồn 4. Không nguồn nào đề cập GMW 3044, Ford WSS-M21P17/P26, AMS 2417 hoặc AMS 2440, và không nguồn nào bao gồm phê duyệt đơn vị phủ theo IATF 16949 hay AS9100. Hãy tự trực tiếp mua các tiêu chuẩn đó và lấy chứng cứ chứng nhận của đơn vị phủ. Các kiểm tra ở cấp chương trình xem tại Yêu cầu về chi tiết liên kết cho các chương trình ô tô (IATF 16949/GMW) và hàng không (AS9100/NASM).
Nơi các nguồn bất đồng về số liệu zinc flake
Hai con số của zinc flake xung đột giữa các nguồn, và cả hai đều ảnh hưởng tới điều bạn ghi trên bản vẽ. Giữ cả hai giá trị hiển thị và xử lý dựa trên dữ liệu của đơn vị phủ của bạn thay vì chọn một.
| Hạng mục tranh chấp (kèm đơn vị) | Một nguồn báo cáo | Nguồn khác báo cáo | Người mua nên làm gì |
|---|---|---|---|
| Nhiệt độ làm việc liên tục tối đa của zinc flake (°C) | Tối đa 250 °C 16 | ~300 °C liên tục 8, 19 | Hỏi đơn vị phủ về giới hạn định mức của hệ thống cụ thể ở độ dày của bạn. |
| Hệ số ma sát của zinc flake (ISO 16047) | 0.09–0.16 tùy lớp phủ bề mặt 19 | 0.13 ±0.03 theo TACOM 12424710 17 | Quy định dải COF mà mối nối của bạn cần và đo trên chi tiết của bạn. |
Câu hỏi thường gặp
Kẽm, kẽm-niken, zinc flake, PTFE và phosphat hóa so sánh thế nào về khả năng chống ăn mòn, hệ số ma sát, rủi ro giòn hoá hydro và tuân thủ các tiêu chuẩn ô tô (ví dụ GMW, Ford) và hàng không?
Với chi tiết liên kết hạng 12.9, zinc flake là lớp phủ duy nhất trong tập nguồn này được ghi nhận là không điện phân và không có rủi ro giòn hoá hydro bên trong, trong khi mạ kẽm-niken điện phân cần nung sau mạ. Các nguồn không cho phép xếp hạng hai hệ thống theo phun muối và không chứa dữ liệu ma sát, nhiệt độ hay độ dày cho kẽm, PTFE hoặc phosphat hóa.
Các nguồn có đồng ý về nhiệt độ làm việc liên tục tối đa của zinc flake không?
Các nguồn thu thập được bất đồng: một nguồn báo cáo "~250 °C (S16)", nguồn khác báo cáo "~300 °C liên tục (S8, S19)". Hãy coi sự bất đồng là tín hiệu: xác nhận giá trị cụ thể cho kích cỡ và điều kiện của bạn với nhà cung cấp trước khi đặt hàng.
Các nguồn có đồng ý về dải COF của zinc flake không?
Các nguồn thu thập được bất đồng: một nguồn báo cáo "0.09–0.16 (S19)", nguồn khác báo cáo "0.12–0.18 mục tiêu cho hệ bôi trơn (S3)". Hãy coi sự bất đồng là tín hiệu: xác nhận giá trị cụ thể cho kích cỡ và điều kiện của bạn với nhà cung cấp trước khi đặt hàng.
Người mua nên xác nhận gì trước khi yêu cầu báo giá?
Yêu cầu nhà cung cấp đưa ra bằng chứng riêng cho model và ghi lại điều kiện sẽ thay đổi quyết định mua của bạn. Đòi hồ sơ tiêu chuẩn đầy đủ với đơn vị, điều kiện thử và các giả định cấu hình. Gửi cùng một bộ yêu cầu đã xác phạm vi tới từng nhà cung cấp trong danh sách ngắn để có thể so sánh câu trả lời theo các điều kiện quan trọng với ứng dụng của bạn.
Trang liên quan
Nguồn tham khảo · 19
- 1 www.hotdipgalvanizing.com hotdipgalvanizing.com
- 2 www.boltcouncil.org boltcouncil.org
- 3 www.trojansf.co.uk trojansf.co.uk
- 4 www.boltcouncil.org boltcouncil.org
- 5 wilsongarner.com wilsongarner.com
- 6 www.trojansf.co.uk trojansf.co.uk
- 7 wilsongarner.com wilsongarner.com
- 8 www.trojansf.co.uk trojansf.co.uk
- 9 wilsongarner.com wilsongarner.com
- 10 galvanizeit.org galvanizeit.org
- 11 kebafastenings.com kebafastenings.com
- 12 kebafastenings.com kebafastenings.com
- 13 www.pemnet.com pemnet.com
- 14 epcland.com epcland.com
- 15 www.trojansf.co.uk trojansf.co.uk
- 16 www.leist.de leist.de
- 17 wilsongarner.com wilsongarner.com
- 18 intercorpusa.com intercorpusa.com
- 19 www.trojansf.co.uk trojansf.co.uk
Yêu cầu báo giá
Nhận giá trực tiếp từ nhà máy của các nhà sản xuất đã được xác minh.
Những gì cần nêu trong yêu cầu báo giá
- ✓ Tiêu chuẩn và cấp bền (ví dụ: DIN 912, ISO 4762, cấp 8.8) — hoặc bản vẽ cho chi tiết gia công riêng.
- ✓ Kích thước, chiều dài và loại ren (metric hay inch).
- ✓ Số lượng theo từng kích cỡ và ngày giao hàng mong muốn.
- ✓ Quốc gia nhận hàng, cùng yêu cầu về lớp phủ hoặc bề mặt (nếu có).
- ✓ Các tài liệu bạn cần kèm theo lô hàng (ví dụ: chứng nhận kiểm tra nhà máy) để báo giá bao gồm chúng.
- ✓ Yêu cầu của bạn được gửi thẳng đến đội ngũ nhà máy qua email và được trả lời trong vòng 24 giờ.
- ✓ Giá trực tiếp từ nhà máy
- ✓ Thông số chuẩn hóa và theo yêu cầu riêng
- ✓ Xuất khẩu trực tiếp từ nhà máy đến người mua tại châu Âu, châu Á, châu Mỹ và Trung Đông
- ✓ Hỗ trợ đầy đủ các nhóm chi tiết liên kết