Giòn hóa do hydro ở bu lông cường độ cao: cấp độ nào cần biện pháp kiểm soát, lớp phủ và chế độ ủ nào chấp nhận được, và cần yêu cầu gì trước yêu cầu báo giá
Độ nhạy giòn hóa do hydro tăng mạnh khi độ cứng chỉ định vượt khoảng 39 HRC (380 HV). Vì vậy cấp 12.9 của ISO 898-1 (39–44 HRC) và cấp 14.9 (44–49 HRC) rơi vào phạm vi phải kiểm soát, trong khi cấp 10.9 và SAE J429 Grade 8 thường nằm dưới mức này. Mạ điện và tẩy axit là nguồn sinh hydro; các đòn bẩy của người mua gồm lựa chọn lớp phủ, ủ sau mạ 8–24 giờ ở 190–230 °C, thử nghiệm chịu tải duy trì theo ASTM F519 và các biện pháp kiểm soát khi lắp ráp. Hai điểm vẫn chưa được giải quyết trong các nguồn: cửa sổ ủ 4 giờ có phải tiêu chí hợp lệ hay không, và mạ kẽm nhúng nóng có được chấp nhận cho bu lông kết cấu cường độ cao hay không.
Cấp của bạn có nằm trên ngưỡng độ cứng không?
Hãy bắt đầu bằng việc quy đổi cấp độ bền chỉ định sang khoảng độ cứng, vì độ cứng là yếu tố bậc nhất quyết định độ nhạy. Khi độ bền tăng, thép cứng hơn, kém dẻo và kém dai hơn, và hấp thụ hydro dễ hơn 1. Trên độ cứng chỉ định 39 HRC (380 HV), độ nhạy tăng đáng kể. Dưới mức này, chi tiết cố định thường không thể hiện độ nhạy đáng kể, miễn là được sản xuất bằng quy trình kiểm soát tốt từ thép chất lượng đủ đạt 1. Ngưỡng này không phải là một đường cố định. Các hiệu ứng bậc hai — thành phần hóa học, nhiệt độ ram, vi cấu trúc dưới bề mặt — dịch chuyển nó khoảng ±1 HRC (±10 HV), và một số tiêu chuẩn đặt giới hạn tới hạn thấp hơn ở 31–35 HRC 1. Áp dụng cho các cấp bạn thường chỉ định. Cấp 12.9 của ISO 898-1 được quy định ở 39–44 HRC (385–435 HV), và tiêu chuẩn có lời cảnh báo về ăn mòn ứng suất cho cấp này 5. Cấp 14.9 — tối thiểu 1400 MPa, 44–49 HRC — nằm ở đỉnh vùng rủi ro và hoàn toàn nằm ngoài phạm vi áp dụng của ISO 898-1 9. Cấp 10.9 và SAE J429 Grade 8 được nêu như ví dụ về chi tiết cố định thường không có độ nhạy đáng kể, và dải 25–39 HRC (240–380 HV) được mô tả là thường không bị giòn hóa do mạ kẽm 1, 6. Vì vậy quyết định đầu tiên là nhị phân: nếu khoảng độ cứng chỉ định của bạn chạm hoặc vượt khoảng 39 HRC, hãy coi chi tiết là nhạy với giòn hóa do hydro và kéo các biện pháp kiểm soát về lớp phủ, ủ, thử nghiệm và lắp ráp xuyên suốt phần còn lại của chuỗi này. Nếu nằm hoàn toàn dưới mức đó, các biện pháp này thường là không cần thiết — các nguồn ghi nhận chi tiết Grade 8 và cấp 10.9 thường bị ủ mà không cần thiết 3. Hãy xác nhận khoảng độ cứng trên bản vẽ thay vì suy ra nó chỉ từ số cấp.
Quy trình phủ nào đưa hydro vào, và quy trình nào tránh được?
Hydro gây gãy trễ đi vào trong quá trình chuẩn bị bề mặt và phủ, chứ không phải trong khi vận hành. Mạ điện sinh hydro trên bề mặt thép, và hydro có thể thấm vào các chi tiết cường độ cao đã tôi cứng 18. Vì vậy mạ kẽm, kẽm-niken và mạ cadmi điện là các quy trình có khả năng gây giòn hóa, đòi hỏi ủ sau mạ 16, 21. Tẩy axit là con đường xâm nhập thứ hai: với thép lò xo cần tránh hoàn toàn, thay bằng làm sạch cơ học (phun bi, xử lý trống) 10. Các phương án không điện phân không đưa hydro vào. Lớp phủ kẽm lá (zinc flake) được áp bằng nhúng, quay ly tâm và đóng rắn thay vì điện phân, và được ghi nhận là không mang rủi ro giòn hóa do hydro từ chính quy trình 17. Mạ kẽm cơ học, lớp phủ hữu cơ và phosphat hóa có dầu được liệt kê bên cạnh như các con đường ưu tiên khi mạ điện không bắt buộc 10. Lớp phủ phosphat rất xốp, và chính độ xốp đó được nêu là lý do khiến rủi ro giòn hóa nội tại của chúng được mô tả là không tồn tại 7. Có hai sắc thái quan trọng khi viết yêu cầu kỹ thuật. Thứ nhất, không phải lớp phủ điện phân nào cũng hành xử giống nhau: một số quy trình kẽm-niken chứa 12–16% niken được ghi nhận là có rủi ro giòn hóa nội tại thấp hơn đáng kể so với kẽm hoặc kẽm-sắt, vì chúng thấm hơn và cho hydro thoát ra dễ hơn 7. Thứ hai, mạ kẽm nhúng nóng là trường hợp đặc biệt — bản thân quy trình không đưa hydro vào, nhưng có thể giải phóng hydro dư bị giữ lại qua gia nhiệt đột biến. Đó là lý do các chi tiết cố định cường độ cao mạ kẽm nhúng nóng đã gãy mà không hề tiếp xúc với axit 2. Mạ kẽm điện cũng được đánh dấu là có thể không phù hợp với vít tôi bề mặt độ cứng cao 2. Với cấp nhạy, quy tắc thực hành là chỉ định lớp phủ không điện phân trừ khi ứng dụng buộc phải mạ điện, và nêu tên quy trình cụ thể thay vì họ lớp phủ hoàn thiện. Lớp phủ kẽm lá là lựa chọn không điện phân phổ biến cho bu lông cường độ cao trong ô tô, kết cấu, đường sắt và xe ngoài đường 16.
Đơn hàng nên chỉ định chế độ ủ nào?
Ủ là xử lý nhiệt nhiệt độ thấp sau phủ, hoặc đẩy hydro thoát ra ngoài bằng khuếch tán hoặc chuyển nó đến các điểm bẫy nơi nó không thể di chuyển nữa. Khi hydro tự do giảm, cả thời gian đến gãy và ứng suất ngưỡng đều tăng 3. Ba biến số chi phối hiệu quả: nhiệt độ, thời gian và độ thấm của lớp phủ 3. Vì chúng biến đổi nên các nguồn đưa ra cả một họ chế độ chứ không phải một con số, và chế độ bạn viết phải khớp với cấp, lớp phủ và ứng dụng. | Điều kiện | Nhiệt độ | Thời gian | Cửa sổ mạ–ủ | |---|---|---|---| | Mạ kẽm điện, trên 39 HRC | 190–220 °C | tối thiểu 8–10 giờ, tối đa 24 giờ tùy kích thước và độ bền | Giữ ngắn 3 | | Mạ kẽm điện | 200–220 °C | Không nêu | Giữ ngắn 4 | | Mạ cadmi điện | 190–200 °C | Không nêu | Giữ ngắn 4 | | Đai ốc cấp 10 mạ điện | 190–230 °C | tối thiểu 8 giờ | Trong 4 giờ 11 | | Đai ốc cấp 12 mạ điện | 190–230 °C | tối thiểu 8–24 giờ | Trong 4 giờ 11 | | Lò xo, nếu mạ là không thể tránh | 190–230 °C | tối thiểu 24 giờ | Trong 1 giờ 10 | | Hàng không vũ trụ, trên 44 HRC | 190–210 °C | tối thiểu 23–24 giờ | Trong 1 giờ 14 | Mẫu hình: độ bền cao hơn và tiết diện mỏng hơn đẩy bạn về đầu dài của thời gian và đầu ngắn của cửa sổ. Lò xo minh họa lý do: dây mảnh cho hydro đường khuếch tán ngắn nên đạt nồng độ tới hạn nhanh hơn ở bu lông đường kính lớn 10. Ủ 4 giờ ở khoảng 190 °C là chế độ cần loại bỏ. Với chi tiết mạ kẽm điện trên 39 HRC, nó được mô tả là không đủ, dẫn tới gãy lẻ tẻ, và thậm chí có thể gây hại, vì kẽm là rào cản hiệu quả với khuếch tán hydro 3. Lưu ý cùng nguồn đó xử lý cửa sổ mạ–ủ khác với thời gian ủ: nó gọi cửa sổ cố định 4 giờ là chủ quan, là cơ chế bảo đảm chất lượng chứ không phải tiêu chí nghiệm thu cứng nhắc, và cảnh báo không dùng nó để quy kết nguyên nhân gãy 4. Cửa sổ là kiểm soát quy trình; thời gian mới là bước khử giòn thực sự. Yêu cầu đơn vị mạ xác nhận chế độ đề xuất bằng dữ liệu thử chịu tải duy trì trên chi tiết sản xuất thực tế thay vì trích bảng chung chung 4.
Bạn yêu cầu thử nghiệm và tiêu chí nghiệm thu giòn hóa nào?
Thử nghiệm nghiệm thu cho lô nhạy là thử chịu tải duy trì theo ASTM F519 hoặc BS ISO 16573-1: không mẫu thử nào được gãy ở 75% độ bền gãy có khía, giữ trong tối thiểu 200 giờ. Bất kỳ gãy nào cũng tính là không đạt 19. Theo ASTM F519, nếu một mẫu duy nhất gãy, tải được nâng và giữ thêm một giờ; gãy nhiều mẫu nghĩa là bản thân quy trình mạ phải được đánh giá lại 19. Chính điều khoản cuối này nên đưa vào đơn hàng, vì nó buộc đơn vị mạ sửa quy trình thay vì thử lại đến khi lô nào đó qua. Đủ điều kiện quy trình là yêu cầu riêng, khác nghiệm thu lô. ASTM F1940 dùng tỷ lệ giòn hóa — ứng suất ngưỡng khi nạp hydro chia cho độ bền tham chiếu không nạp — với mức chấp nhận trên 0,60 cho ứng dụng chung và trên 0,75 cho ứng dụng tới hạn 19. Có các phương pháp khác (tải trước theo BS EN ISO 15330, tốc độ biến dạng chậm theo BS ISO 16573-2/ASTM G129). Nhưng chịu tải duy trì là phương pháp mô phỏng trực tiếp ứng suất khai thác và được dùng cho đủ điều kiện quy trình và nghiệm thu lô 19. Đừng chấp nhận các phương pháp phân tích làm bằng chứng sản xuất. ASTM G129, ISO 7539-7 và ASTM F1624 được mô tả là không phù hợp cho thử giòn hóa quy mô sản xuất do thời gian và chi phí, và thường chỉ dùng trong nghiên cứu phát triển 3. Nếu nhà cung cấp đưa kết quả F1624 làm bằng chứng nghiệm thu lô sản xuất, đó là lệch với mục đích sử dụng. Trong hàng không vũ trụ trên 44 HRC, chuẩn còn cao hơn nữa: 100% thử chịu tải duy trì theo ASTM F519 cộng truy xuất tài liệu đầy đủ 14. Với lô công nghiệp thông thường, các nguồn mô tả phương pháp và tiêu chí thử nhưng không có kế hoạch lấy mẫu. Số mẫu mỗi lô là điều phải thỏa thuận với nhà cung cấp, không phải đọc trong tiêu chuẩn.
Kiểm soát khi lắp và sau lắp
Siết chặt chính là nguồn cung ứng suất kéo duy trì thúc đẩy di chuyển của hydro, và thời gian đến gãy rút ngắn khi ứng suất đó tăng 5. Các kiểm tra dưới đây giữ ứng suất lắp và thời gian giám sát trong tầm kiểm soát.
- Xác nhận phương pháp siết phù hợp với sản phẩm: súng vặn xung động có thể không thích hợp với một số sản phẩm và ứng dụng 2.
- Xác minh quy trình mô-men hoặc lực kẹp trước đã được xác nhận cho tổ hợp bu lông, mặt bij, vòng đệm, lớp phủ và bôi trơn thực tế, vì đổi lớp hoàn thiện làm thay đổi ma sát ren và mặt tựa 12.
- Coi 24 giờ đến một tuần sau lắp là cửa sổ giám sát tới hạn của gãy do giòn hóa nội tại do hydro 20.
- Kiểm soát các quy trình sinh hydro ở thượng nguồn: tuân theo tiêu chuẩn lớp phủ hoặc sản phẩm áp dụng, thực hiện ngay xử lý khử ứng suất yêu cầu, và xác nhận lớp phủ không điện phân khi phù hợp 12.
- Khi chi tiết được tạo hình nguội, uốn nguội, chỉnh nguội, khoan hoặc hàn trước khi phủ, chỉ định khử ứng suất trước khi mạ điện 6.
Sàng lọc trạng thái vật liệu và xử lý nhiệt
Các biện pháp phủ và ủ không thể bù đắp một lô thép kém. Tôi và ram không đúng rất thường liên quan đến các vụ gãy do giòn hóa hydro; hệ quả bao gồm độ cứng cao hơn dự kiến, thấm cacbon ngoài ý muốn và chuyển biến martensit chưa hoàn tất 5. Tính không đồng nhất của cấu trúc kim loại do xử lý nhiệt kiểm soát kém, tạp chất và các tạp phi kim có thể làm tăng độ nhạy một cách ngoạn mục theo cách mà một chế độ phủ đúng đắn không sửa nổi 1. Vụ gãy thanh neo cầu San Francisco-Oakland Bay được trích như ví dụ trong đó nguyên nhân gốc là trạng thái vật liệu của một lô chứ không phải quy trình mạ kẽm 6. Ứng suất kéo dư là yếu tố thứ hai phía vật liệu. Gia công cứng trước khi mạ điện có thể để lại ứng suất kéo dư vượt ngưỡng giòn hóa và khởi phát vi nứt sinh hydro sau khi phủ 6. Ở những chỗ điều đó áp dụng — tạo hình nguội, uốn nguội, chỉnh nguội, một số khoan và hàn — khử ứng suất trước khi mạ là có lợi 6. Nó không cần thiết và không mong muốn cho chi tiết có ren cán sau xử lý nhiệt, hoặc khi ứng suất nén dư được đưa vào một cách có chủ đích. Các gia công thứ cấp tiêu chuẩn như mài, tiện, cắt ren, phay thường không gây vấn đề 6. Trong yêu cầu báo giá, điều này chuyển thành hai câu hỏi: trạng thái xử lý nhiệt và khoảng độ cứng của lô giao, và có thao tác biến dạng nguội nào trước khi phủ hay không. Nếu câu trả lời cho câu thứ hai là có, bước khử ứng suất thuộc về chuỗi quy trình, chứ không phải một ghi chú.
Ảnh hưởng chi phí và quy mô đơn hàng của các lộ trình an toàn giòn hóa
Các lớp phủ an toàn giòn hóa không trung hòa về chi phí, và phần phụ thu đủ lớn để quyết định lộ trình nào bạn có thể biện minh. Một nhà sản xuất báo cáo kẽm lá đắt gấp khoảng mười hai lần phosphat có dầu ở sản lượng của họ, đồng thời lưu ý sản lượng kẽm lá của họ thấp hơn nhiều, điều này tự thân đẩy giá lên 17. Con số đó là quan sát của một nhà sản xuất duy nhất ở sản lượng của chính họ, không phải tỷ lệ thị trường — hãy coi nó là tín hiệu bậc thang cỡ lớn, không phải chuẩn so sánh báo giá. Mạ kẽm nhúng nóng mang phần phụ thu riêng khi yêu cầu bản spec nâng cao. ASTM F2329 được báo cáo với phụ thu chi phí 10–25% so với ASTM A153. Nó còn đòi hỏi năng lực nhà máy mà không phải đơn vị mạ kẽm nào cũng có: bể dập nước, xử lý sau, giám sát nhiệt độ, nhân sự kiểm soát chất lượng được đào tạo và hệ thống tài liệu 8. Cùng nguồn đó khuyên chỉ định F2329 chỉ ở những nơi ứng dụng kết cấu tới hạn, chi tiết cường độ cao hoặc tài liệu chất lượng nghiêm ngặt thực sự biện minh cho nó 8. Về quy mô đơn hàng, một nhà sản xuất nêu số lượng đặt hàng tối thiểu điển hình 1000 chiếc, có ngoại lệ cho kích thước siêu lớn, vật liệu đặc biệt và mục đích đặc biệt 22. Đó là chính sách công bố của một nhà cung cấp, không phải sàn ngành — nhưng chính là loại con số đáng xác nhận sớm nếu lựa chọn lớp phủ của bạn thu hẹp nhóm nhà cung cấp. Các nguồn không xác định ảnh hưởng của ủ hoặc lớp phủ an toàn đến thời hạn giao hàng, vì vậy hãy yêu cầu các bước mạ và ủ nằm trong thời hạn báo giá thay vì giả định chúng đã được gộp vào.
Cần đòi chứng nhận và truy xuất gì
Yêu cầu chứng nhận tăng theo ngành, và các nguồn mô tả hai mức rất khác nhau. Hàng không vũ trụ trên 44 HRC được cho là yêu cầu truy xuất tài liệu đầy đủ, cùng chứng nhận Nadcap và các tiêu chuẩn AMS 2759/9 (ủ khử giòn) và AMS 2750 (nhiệt kế công nghiệp) 14. Ở cực kia, một nhà sản xuất nêu chứng nhận ISO 9001 và tuân thủ ROHS/REACH làm tư cách của mình 22. Đây là các ngành và hệ thống khác nhau nên không thể đọc như một thang bậc — chứng chỉ ISO 9001 không chứng minh kiểm soát lò mà AMS 2750 bao phủ. Trong đơn hàng của chính bạn, nước đi hữu ích là nêu bằng chứng cụ thể cần có thay vì tên một hệ thống. Với chi tiết nhạy và mạ điện, hồ sơ lò ủ — cách nạp, thời gian trong lò và độ đồng nhất nhiệt độ — là điều đơn vị mạ phải kiểm soát chặt 4. Ghép với đó báo cáo thử chịu tải duy trì của lô. Việc IATF 16949 hay Nadcap có bắt buộc cho chi tiết cố định công nghiệp thông thường, và truy xuất lô nối hồ sơ mạ–ủ với bu lông giao có phải yêu cầu chung hay không, các nguồn này không chốt. Nếu ngành của bạn đòi hỏi, đó là yêu cầu khách hàng hoặc pháp lý do bạn áp đặt, chứ không phải điều tiêu chuẩn chi tiết cố định thiết lập.
Hai điểm bất đồng cần giải quyết trước khi chấp nhận chế độ hoặc lớp hoàn thiện
Hai mục trong chuỗi này thực sự đang tranh cãi giữa các nguồn. Đừng coi lập trường nào là đã chốt khi chưa có dữ liệu thử nghiệm của chính nhà cung cấp đứng sau.
| Mục tranh chấp (kèm đơn vị) | Một nguồn báo cáo | Nguồn khác báo cáo | Người mua nên làm gì |
|---|---|---|---|
| Thời gian ủ cho chi tiết mạ kẽm điện trên 39 HRC (giờ ở ~190 °C) | 4 giờ là không đủ và có thể có hại 3 | Cửa sổ cố định 4 giờ là chủ quan, không phải tiêu chí cứng 4 | Yêu cầu dữ liệu thử chịu tải duy trì trên chi tiết sản xuất để xác nhận chế độ đề xuất 4 |
| Mạ kẽm nhúng nóng cho bu lông kết cấu cường độ cao (chấp nhận được) | Ủy ban ASTM F16 cấm cho A490 ở Bắc Mỹ 2 | Mạ kẽm bu lông kết cấu ISO 898-1 cấp 10.9 vẫn là thông lệ chuẩn ở châu Âu 2 | Xác nhận tiêu chuẩn nào chi phối bu lông của bạn và yêu cầu hồ sơ trạng thái vật liệu của lô 2, 6 |
Câu hỏi thường gặp
Giòn hóa do hydro ở bu lông cường độ cao là gì, những cấp nào có rủi ro, và làm thế nào phòng ngừa trong khi mạ và lắp ráp?
Độ nhạy giòn hóa do hydro tăng mạnh khi độ cứng chỉ định vượt khoảng 39 HRC (380 HV). Vì vậy cấp 12.9 của ISO 898-1 (39–44 HRC) và cấp 14.9 (44–49 HRC) rơi vào phạm vi phải kiểm soát, trong khi cấp 10.9 và SAE J429 Grade 8 thường nằm dưới mức này.
Các nguồn có đồng ý về thời gian ủ cho chi tiết cường độ cao mạ kẽm điện không?
Các nguồn thu thập được bất đồng: một bên báo cáo "4 giờ ở khoảng 190 °C là không đủ và thậm chí có thể có hại; tối thiểu 8–10 giờ, có thể cần đến 24 giờ (S3).", trong khi bên khác báo cáo "Cửa sổ cố định 4 giờ là chủ quan và được thiết kế như khung vận hành thực tế cùng cơ chế bảo đảm chất lượng, chứ không phải tiêu chí cứng (S4).". Hãy coi bất đồng là tín hiệu: xác nhận giá trị cụ thể cho kích thước và ứng dụng của bạn với nhà cung cấp trước khi đặt hàng.
Các nguồn có đồng ý về khả năng chấp nhận của mạ kẽm nhúng nóng cho bu lông kết cấu cường độ cao không?
Các nguồn thu thập được bất đồng: một bên báo cáo "Ủy ban ASTM F16 đã cấm mạ kẽm nhúng nóng bu lông kết cấu ASTM A490 ở Bắc Mỹ (S2).", trong khi bên khác báo cáo "Mạ kẽm bu lông kết cấu ISO 898-1 cấp 10.9 vẫn duy trì là thông lệ chuẩn ở châu Âu và nơi khác (S2).". Hãy coi bất đồng là tín hiệu: xác nhận giá trị cụ thể cho kích thước và ứng dụng của bạn với nhà cung cấp trước khi đặt hàng.
Điều gì chưa được xác lập về giòn hóa do hydro ở chi tiết cố định cường độ cao?
Không nguồn nào đưa ra một bảng ngưỡng bền kéo theo cấp duy nhất bao phủ 8.8, 10.9, 12.9 và ASTM A490 tại cùng một nơi. Không nguồn nào nêu giới hạn mô-men hoặc lực kéo cụ thể, cũng không so sánh các phương pháp siết (mô-men, xoay đai ốc, kiểm soát lực) về rủi ro giòn hóa. Ở nơi điều đó quan trọng với đơn hàng của bạn, hãy yêu cầu nhà cung cấp giá trị thử nghiệm hoặc giá trị dữ liệu kỹ thuật cụ thể thay vì chấp nhận tuyên bố chung chung.
Trang liên quan
Nguồn tham khảo · 23
- 1 www.boltcouncil.org boltcouncil.org
- 2 www.boltcouncil.org boltcouncil.org
- 3 www.boltcouncil.org boltcouncil.org
- 4 www.boltcouncil.org boltcouncil.org
- 5 www.boltcouncil.org boltcouncil.org
- 6 www.boltcouncil.org boltcouncil.org
- 7 www.boltcouncil.org boltcouncil.org
- 8 www.hotdipgalvanizing.com hotdipgalvanizing.com
- 9 www.trojansf.co.uk trojansf.co.uk
- 10 www.trojansf.co.uk trojansf.co.uk
- 11 www.trojansf.co.uk trojansf.co.uk
- 12 www.fasteneref.com fasteneref.com
- 13 www.trojansf.co.uk trojansf.co.uk
- 14 www.trojansf.co.uk trojansf.co.uk
- 15 www.blueribbonfastener.com blueribbonfastener.com
- 16 kebafastenings.com kebafastenings.com
- 17 wilsongarner.com wilsongarner.com
- 18 wilsongarner.com wilsongarner.com
- 19 www.trojansf.co.uk trojansf.co.uk
- 20 www.trojansf.co.uk trojansf.co.uk
- 21 wilsongarner.com wilsongarner.com
- 22 kenenghardware.com kenenghardware.com
- 23 www.nord-lock.com nord-lock.com
Yêu cầu báo giá
Nhận giá trực tiếp từ nhà máy của các nhà sản xuất đã được xác minh.
Những gì cần nêu trong yêu cầu báo giá
- ✓ Tiêu chuẩn và cấp bền (ví dụ: DIN 912, ISO 4762, cấp 8.8) — hoặc bản vẽ cho chi tiết gia công riêng.
- ✓ Kích thước, chiều dài và loại ren (metric hay inch).
- ✓ Số lượng theo từng kích cỡ và ngày giao hàng mong muốn.
- ✓ Quốc gia nhận hàng, cùng yêu cầu về lớp phủ hoặc bề mặt (nếu có).
- ✓ Các tài liệu bạn cần kèm theo lô hàng (ví dụ: chứng nhận kiểm tra nhà máy) để báo giá bao gồm chúng.
- ✓ Yêu cầu của bạn được gửi thẳng đến đội ngũ nhà máy qua email và được trả lời trong vòng 24 giờ.
- ✓ Giá trực tiếp từ nhà máy
- ✓ Thông số chuẩn hóa và theo yêu cầu riêng
- ✓ Xuất khẩu trực tiếp từ nhà máy đến người mua tại châu Âu, châu Á, châu Mỹ và Trung Đông
- ✓ Hỗ trợ đầy đủ các nhóm chi tiết liên kết